o .
HABARILEO 1JUMAA JUNI 11, 2021

5

11

* Ndege anayesafiri

e e R R

Na Albano Midelo

koa wa Ruvu-
ma ni miongoni
mwa mikoa
nchini ambayo imebarik-
jwa kuwa na neema ya
yvivutio Jukuki na adimu
a utalil wa ikolojia na
Kiutamaduni-
Hifadhi ya Gesimaso-

wa yenye ukubwawa L !

%41 ~omcd > 72 mraba zaidi

WANYAKYUSA NA HISTORIA
YAO YA KUPENDEZA
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mwambao mwa Ziwa Nyasa eneo.

kwa muda.

ya 760 ambayo ipo katika
Halmashauri ya Madaba,
Wilaya ya Songea, ni_m.ion-
goni mwa vivutio adimu
vya utalii. ;
Hifadhi hiyo ilianzishwa
kama msitu wa hifa
mwaka1975 na Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma wa

zamani Dk Lawrence Gama
mwaka 1975.

Hatimaye mwaka 2015, -
. Mkuu wa Mkoa wa Ru-
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WIZARA NA MWELEKEO MPYA
KATIKA SEKTA YA BIASHARA

vuma katika kipindi hicho  kitaalam Derhams wenye mabara mengine. eneo la Kihagara ambapo
hayati Said Mwambungu uwezo wa kuruka toka bara Kulingana na Challe, kuna mazingira yanayovu-
alisimamia mchakato wa moja hadi bara jingine- Hifadhi ya Gesimasowani  tia ndege hao kuishi na
kupandisha hadhi msitu Ofisa Maliasili na Utalii ~ mapito ya ndegehao wana-  kuongeza uzuri wa tunu
huo na kuwa hifadhi ya wa Mkoa wa Ruvuma, toka Kaskazini mwa Afrika  kubwa ya eneo hilo.

Taifa. Afrikanus Challe anabaini-  kuelekea Afrika ya Kusini - Kwa mujibu wa Challe,

Moja ya vivutio vili- sha kuwa ndege hao wa- ambao wanafuata milima Hifadhi ya Gesimasowa pia

vyopo katika hifadhi hiini  napumzika hapa kwa miezi yaLivingstoneiliyopo Ziwa  ina mfumo wa ikolojia wa
mapumziko ya ndege maa- kadhaa kisha wanaendelea Nyasa. ri la Selous ambalo sasa
rufu duniani wanaozaliana  na safari kupitia bonde Aidha inaelezwa ni Hifadhi ya Taifa ya Nyer-
katika Hifadhi ya Taifa - 1a ufa hadi Ziwa Nyasa kwamba ndege hao piawa-  erekwa sababu ni mapitio
'ya Kitulo iliyopo Makete ' © hatimaye wanasafiri hadi - ° napumzika mwambao mwa J Tt :
mkoani Njombe wanacitwa nchini Afrika Kusini na Ziwa Nyasa hasa katika Inaendelea Uk. 1.
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... hifadhi ya Gesimasowa

Inatoka Uk. 9

mapitio ya wanyamapori
wanaotoka katika Pori la
Akiba la Selous.

Wanyama hao ni wale
wanaopita kuelekea Bonde
la Ziwa Nyasa kupitia pori
la Liparamba hadi Hifadhi
ya Niasa nchini Msumbiji
ambapo wanyama wa-
nakwenda nchini Msumbiji
na kurudi Tanzania.

“Kikao cha Ushauri cha
Mkoa wa Ruvuma kimerid-
hia hifadhi hii kupandishwa
hadi kuwa Pori la Akiba
la Gesimasowa. Mchakato
wa kutangaza rasmi katika
Gazeti la Serikali kwamba
Gesimasowa kuwa Pori la
Akiba upo katika hatua za
mwisho”, anasisitiza Challe.

Wanyama ambao unawe-
za kuwaona katika hifadhi
ya Gesimasowa ni tembo,
simba, ndege, nyati, pofu na
samaki adimu durniani aina
ya mbelele na mbasa.

Hamasa kubwa inahita-
jika kuhakikisha kuwa wa-
geni na wazawa wanajitoke-

za kwa wingi kutembelea
hifadhi hii ili kujionea uzuri
wake na kuitangaza zaidi.
Hifadhs hu pra ni main-
giliano ya mito miwili ya
Hanga na Lutukira ambayo
inatengeneza mto Ruhuhu
unaomwaga maji yake
Ziwa Nyasa. Mto huo ndiyo
mazaha ya samaki aina ya
mbelele na mbasa ambao ka-
tika duniani nzima wanapa-
tikana Ziwa Nyasa pekee.
“Samaki hawa ni
adimu sana kwa sababu
utafiti umebaini samaki
hawa wanapatikana Ziwa
Nyasa pekee na wanazaliana
katika Mto Ruhuhu ambao
unachangija asilimia 20 ya
maji katika Ziwa Nyasa”,
anasema Challe.

Utafiti wa samaki aina

mbasa na mbelele katika

Mto Ruhuhu na Ziwa Nyasa  kutoka Hifadhi ya
ulifanywa na Fransis Challe Taifa ya Nyerere, ;
mwaka 2010 ambaye ni wakipitia th&:” Rk
Mhadhiri wa Chuo Kikuu Gesimasowa, Litum- 33 e 1 ]
Huria cha Tanzania (OUT) bandyosi, Liparamba §a Ill kuePUka UsumbUfU usio wa IaZ|maL
Kitivo cha Sayansi, Teknolo-  na kuvuka nfnpakap 1 ‘
jia na Mazingira na chapisho  hadi Hifadhi ya Ni-
la utafiti huo lilitolewa assa nchini Msumbiji.
mwaka 2011. Akizungumzia
Hata hivyo Challe anas- hatua ambazo ld'arav
ema wavuvi katika Ziwa ya Maliasili na Utalii
Nyasa wanafanya uharibifu inazichukua ili
wa mazingira kwenye main- ku!\al'c.l.bs?n hifa-
giliano ya Mto Ruhubu na dhi hizo zinalindwa,
Ziwa Nymmmla?omam mil;».m‘
Lituhi ambapo wanaharibu  serikali imeanza
vifaranga wa samaki hao kuchukua hatua iki- —
ambao wanaingia katika :ue;no knv;c:;z ui';l:na
iwa Nyasa. waza . [ .« o4 » —
g i il ktengniha Kumbuka: Ukiuza toa risiti, Ukinunua dai risiti
kuwa katika Nfd:i:i maeneo ya hifadhi na
Gesimasowa am. sa- wa
i wanzsana wanan- - “Tumesaa ks Kwa maelezoa zaidi, piga simu bure; :
chi wamefanya uhan elimu kwa wanan-
mkubwa wa mazi ‘Eti;. kd;:‘::vmu;ﬂu‘mahmm 0800-750075 au 0800-780078 i
iti am 5
b uimalatiachario  marlsyasama Barua pepe: huduma@tra.go.tz WhatsApp: 0744-233-333
hicho cha Mto Ruhuhu. kwa kufuata nyavit ey 4hin A 3 Vre At 9

i 0 . e -

Challe anasisitiza eneo la
maingiliano ya Mto Hanga
na Mto Lutukira lililopo ka-
tika Hifadhi ya Gesimasowa
linatakiwa kulindwa na
kuhifadhiwa ili kuhakikisha
hazina hiyo haipotei kwa
manufaa ya vizazi vya sasa
na vya baadae.

“Samaki wanazaliana
hapa kwenye maingilio ya
mito, kisha wanasafiri hadi
Ziwa Nyasa na kuendelea
na maisha ambapo wakati
wa kuzaliana samaki hao
wanarudi tena hapa. Hivyo
hili ni eneo muhimu
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zenye matundu yanayokub-
alika kisheria na kwamba
endapo mazalia ya samaki
yataharibiwa samaki hao
wanaweza kutoweka duni-
ani”, anasisitiza Challe.
Mkuu wa Wilaya ya Son-
gea, Pololet Mgema ambaye
Hifadhi ya Gesimasowa ipo
katika wilaya yake anatoa
rai kwa wananchi kuacha
kukata miti kwenye kingo
za mito na kuacha kuvua
samaki kwa kutumia nyavu
haramu kwenye maingiliano
ya Mto Ruhuhu ili samaki

aina ya mbasa na mbelele
wasitoweke duniani.
Mgema anasema tayari
wametekeleza agizo la
serikali la kuweka mipaka
kwenye hifadhi za misitu,
mapori na kwenye mapito
ya wanyamapori ili kuwad-
hibiti wananchi wanaovamia
maeneo ya hifadhi na ku-
fanya uharibifu mkubwa.
“Vijiji vingi vinavyopak-
ana na hifadhi vinakuwa
havijui mipaka yao, ndiyo
maana serikali imeamua
kufanya zoezi la kuweka al-

Mkuu wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema
alipotembelea Hifadhi ya Gesimasowa, hivi karibuni.

ama za kudumu zinazoone- Mwandishi ni Ofisa
ka kwenye maeneo yote ili Habari Mkoa wa Ruvuma
kuondoa hisia za wananchi Mawasiliano albano.
kuchukuliwa maeneo yao”,  midelo@gmail.com,simu
anasema Mgema. 0784765917

sana kitaifa na kima-
taifa katika uhifadhi
na utalii kwa kuwa
samaki hao ha-
wapatikani sehemu
nyingine yoyote
duniani”, anasisitiza
Challe.

Hata hivyo
anasema Hifadhi ya
Gesimasowa bado
ni mpya na kwamba
lengo la serikali ni
kuhakikisha kuwa
maliasili zilizopo
katika hifadhi hiyo
zinalindwa ili ziwe
endelevu kwa kizazi
cha sasa na kijacho.

Kulingana na She-
ria ya Wanyamapori
Namba 3 ya mwaka
2009, wananchi ha-
waruhusiwi kufanya
shughuli zozote
ndani ya hifadhi
hizo. Wananchi wa-
najua kabisa huzi ni
hifadhi kisheria, hivi

sasa tunatekeleza
maagizo ya Waziri
Mkuu kuhakikisha
kuwa wavamizi wote
wa maeneo ya hifa-
dhi tunawaondoa”,
anasema Challe.

Kwa mujibu
Challe hivi sasa wan-
yamapori wanzhama
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MALIPO YA KODI KWA AWAMU'NA
UWASILISHAJI RITANI KWA WAKATI

R

il

llipakodi, unakumbushwa kulipa kodi ya
‘ya mwaka 2021 kadri ya awamu yako
ja na kuwasilisha ritani ya kodi ya mapato ya
ka 2020. Aidha, kama bado hujakadiriwa kodi
ipato kwa mwaka 2021 tafadhali fika pia TRA
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