taarifa ya halmashauri ya WILAYA  MADABA

(MADABA DISTRIC COUNCIL PROFILE)

1. 0    UTANGULIZI:

1.1.  MIPAKA YA HALMASHAURI YA MADABA:

Halmashauri hii ni miongoni  mwa  Halmashauri nane (8) za Mkoa wa Ruvuma. Imeanzishwa kwa tangazo la Serikali Namba 221 la “Maeneo ya Utawala katika Mamlaka za serikali za mitaa (Mamlaka za wilaya)” la tarehe 05/06/2015 ikigawika kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Songea, ni mojawapo ya Halmashauri tatu zilizopo wilaya ya Songea.  Inapakana na Halmashauri ya wilaya ya Songea kwa Upande wa Kusini, Wilaya ya Mbinga kwa upande wa kusini Magharibi, Wilaya ya Ludewa Mkoani Njombe kwa upande wa Magharibi, Wilaya ya Njombe kwa upande wa Kaskazini Magharibi, Wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro kwa upande wa Kaskazini na Wilaya ya Namtumbo kwa upande wa Mashariki
 1.2  DIRA YA HALMASHAURI YA MADABA

      Halmashauri ya Wilaya  Madaba  inakusudia kutoaa huduma bora za kiuchumi na kijamii kwa watu wake, uadilifu,uwazi,uzalishaji bora kuelekea kukuza mji wa Madaba. 

1.3  MWELEKEO WA HALMASHAURI YA MADABA
Halmashauri ya  Wilaya Madaba inatarajia  kuwezesha  jamii kiuchumi lengo likiwa ni kuboresha maisha  yao. Kusaidia kuwepo kwa amani na utawala bora,Kuboresha ustawi wa jamii na hali ya kiuchumi ya watu wake, Kuendeleza maendeleo ya jamii na uchumi katika eneo la mipaka yake.

1.4  ENEO, UTAWALA NA IDADI YA WATU:

 Wilaya ya Madaba inakadiriwa kuwa na eneo la kilometa za mraba zipatazo 6,673.97. Ina sifa ya kuwa na mvua za kutosha na joto la wastani. 

 Halmashauri ina jumla ya vijiji 22 vyenye kufanya kata 8 na Tarafa 1. Aidha Halmashauri ina jumla ya Waheshimiwa Madiwani 12, kati ya hao 8 ni wa kuchaguliwa, 3 wawakilishi viti maalumu na 1 ni Mheshimiwa Mbunge.
Kiutawala Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ina maeneo matatu ya mamlaka; ambayo ni: Serikali za Vijiji; Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) na Baraza la Madiwani. Baraza la Madiwani ni Mamlaka ya juu kabisa katika Halmashauri

IDADI YA WATU
        Kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2012, Halmashauri ya Wilaya ya Madaba kwa mwaka 2018    

        inakadiriwa kuwa na watu 55,987 kati yao Wanaume 27,798 na  Wanawake ni 28,191. Hii ni kwa 

        kuzingatia ongezeko la idadi ya watu la asilimia 1  kwa upande wa vijij kila mwaka.

Jedwali Na. 1:

IDADI YA WATU KWA KILA KATA

	 
	 
	 
	IDADI YA WATU 2020

	NA
	KIJIJI /MTAA
	KAYA
	WANAUME
	WANAWAKE
	JUMLA

	1
	Igawisenga
	284
	678
	674
	1,342

	2
	Wino
	455
	1,072
	1,080
	2,152

	3
	Lilondo
	1,168
	2,750
	2,774
	5,524

	
	JUMLA KATA WINO
	1,907
	4,490
	4,529
	9,019

	4
	Mwande
	341
	803
	809
	1,612

	5
	Matetereka
	313
	737
	743
	1,479

	6
	Maweso
	469
	1,104
	1,113
	2,217

	
	JUMLA KATA MATETEREKA
	1,123
	2,643
	2,665
	5,308

	7
	Ifinga
	460
	1,082
	1,092
	2,174

	
	JUMLA KATA MATUMBI
	460
	1,082
	1,092
	2,174

	8
	Mbangamawe
	202
	475
	478
	954

	9
	Ngadinda
	761
	1,792
	1,807
	3,599

	10
	Gumbiro
	471
	1,110
	1,119
	2,229

	
	JUMLA KATA GUMBIRO
	1,434
	3,377
	3,404
	6,782

	11
	Mahanje
	466
	1,098
	1,107
	2,203

	12
	Madaba
	497
	1,171
	1,181
	2,352

	
	JUMLA KATA MAHANJE
	963
	2,268
	2,288
	4,556

	13
	Lituta
	965
	2,274
	2,292
	4,566

	14
	Kipingo
	380
	905
	902
	1,796

	15
	Mtepa
	619
	1,458
	1,471
	2,928

	
	JUMLA KATA LITUTA
	1,964
	4,625
	4,664
	9,290

	16
	Mtyangimbole
	1,029
	2,423
	2,442
	4,865

	17
	Luhimba
	761
	1,793
	1,808
	3,601

	18
	Likarangiro
	568
	1,338
	1,349
	2,687

	
	JUMLA KATA MTYANGIMBOLE
	2,358
	5,553
	5,599
	11,153

	19
	Mkongotema
	562
	1,323
	1,334
	2,657

	20
	Lutukira
	630
	1,323
	1,495
	2,819

	21
	Magingo
	438
	1,111
	1,119
	2,230

	
	JUMLA KATA MKONGOTEMA
	1630
	3,757
	3,950
	7,706

	
	JUMLA MADABA
	11,839
	27,798
	28,191
	55,987


         1.5  HALI YA HEWA

         1.5.1    Hali ya Joto

Halmashauri ya Wilaya Madaba Joto hubadilika kutokana na nyakati ambapo linafikia wastani wa 20oC wakati wa joto kali na kati ya 150C na 170C wakati wa usiku.

.
1.5.2 Hali ya Mvua

                Halmashauri ya Wilaya Madaba ina mvua zinazokadiriwa kunyesha kati ya mm 800 na mm

               1200 ambazo kwa kweli ni nzuri kwa kilimo.

      1.5.3        Udongo
Halmashauri ya Wilaya Madaba ina udongo tifutifu, mfinyanzi mwepesi, na mfinyanzi uliochanganyika na   mchanga katika baadhi ya maeneo. Kwa ujumla udongo wa Halmashauri ya Wilaya ya Madaba una rutuba ya kiasi.

1.5.4 Umbile la Ardhi

Sehemu kubwa ya Wilaya ya Madaba Upande wa Kaskazini  limetawaliwa na milima, Sehemu ya Kusini inaumbile la tambalale. Madaba iko katika mwinuko wa nchi kutoka usawa wa baharí kati ya mita 980 na 1500. 

1.5.5  Mabonde na Mito

Halmashauri ya Wilaya Madaba ina mito mikubwa 3 ambayo imepita katika Halmashauri hii Mto Ruhuhu,Lutukira na Hanga  ambayo inaungana na kumwaga maji Ziwa  Nyasa. Mto Ruhuji na Pito unamwaga maji mto Rufiji. Mtiririko wa maji ya mito hutegemea majira ya mwaka, huwa mengi wakati wa mvua. 

1.6 HALI YA UCHUMI:

Uchumi wa wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Madaba unategemea sana kilimo, asilimia 99 ya wananchi wake ni wakulima wanaolima mazao ya chakula na biashara. Mazao ya chakula ni pamoja na Mahindi, Mpunga, Mihogo, Maharage na Migomba. Mazao ya biashara ni Tangawizi, Kahawa, Miti,ufuta,Alizeti na Korosho. Baadhi ya wananchi wanajishughulisha na shughuli za ufugaji kwa kiasi kidogo. Asilimia moja ni wafanyabiashara ya maduka na mazao mchanganyiko.  Jitihada za kuhamasisha uzalishaji zaidi wa miti, korosho na Mpunga zinafanyika kwa kushirikiana na Wadau wa Sekta binafsi na Taasisi za Serikali ili kuhakikisha uchumi wa wananchi na Halmashauri unaimarika. Jitihada za kuhamasisha uzalishaji zaidi wa miti, korosho, kahawa na Mpunga zinafanyika kwa kushirikiana na Wadau wa Sekta binafsi na Taasisi za Serikali ili kuhakikisha uchumi wa wananchi na Halmashauri unaimarika. 
2.0 SEKTA YA UTUMISHI NA UTAWALA

Halmashauri ya Madaba inazo Idara 13 na Vitengo 6 vikiongozwa na Mkurugenzi wa Mtendaji wa Madaba kwa kusaidiwa na Wakuu wa Idara.

i)
Idara ni kama ifuatavyo:

· Idara ya Utawala na Utumishi

· Idara ya Fedha na Biashara

· Idara ya Mipango na Uchumi 

· Idara ya Elimu ya msingi.

· Idara ya Kilimo, Ushirika na Umwagiliaji

· Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii

· Idara ya Ujenzi

· Idara ya Ardhi na Maliasili

· Idara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto

· Idara ya Elimu ya Sekondari

· Idara ya Maji 

· Idara ya Kilimo 

· Idara ya Mifugo.

ii)
Vitengo sita (6):

· Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

· Kitengo cha Sheria

· Kitengo cha Manunuzi

· Kitengo cha Uchaguzi

· Kitengo cha IT (TEHAMA)

· Kitengo cha Nyuki 

Halmashauri ya Madaba  kuna Kamati za kudumu 5  ambazo ni:

1. Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango

2. Kamati ya Huduma za Jamii

3. Kamati ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira

4. Kamati ya Maadili ya Viongozi/Madiwani

5. Kamati ya Kudhibiti Ukimwi

Kiutawala Halmashauri imegawanyika kama inavyoonyesha hapa chini:-

	TARAFA
	KATA
	VIJIJI
	JIMBO LA UCHAGUZI

	1
	8
	22
	1


HALI HALISI YA WATUMISHI HADI JUNI, 2020

Hadi kipindi cha Mwezi Juni 2020 Halmashauri ya Wilaya  ilikuwa na jumla ya watumishi 548.  Aidha kulikuwa na upungufu wa watumishi 337 wa idara mbalimbali kama inavyoonyesha katika jedwali:-

	S/NA
	IDARA
	MAHITAJI
	WALIOPO
	TOFAUTI

	1. 
	UTAWALA 
	59
	43
	16

	2. 
	MAENDELEO YA JAMII
	25
	8
	17

	3. 
	ARDHI NA MALIASILI 
	16
	3
	13

	4. 
	ELIMU MSINGI
	270
	221
	50

	5. 
	ELIMU SEKONDARI
	195
	133
	62

	6. 
	UJENZI
	5
	1
	4

	7. 
	AFYA
	218
	94
	124

	8. 
	FEDHA
	13
	6
	7

	9. 
	KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA
	41
	17
	24

	10. 
	UCHUMI NA MIPANGO
	5
	2
	3

	11. 
	MAJI
	7
	7
	0

	12. 
	MIFUGO NA UVUVI
	25
	8
	17

	13. 
	USAFI WA MAZINGIRA
	2
	0
	2

	14. 
	SHERIA
	2
	1
	1

	15. 
	UKAGUZI WA NDANI
	3
	1
	2

	16. 
	TEHAMA
	2
	2
	0

	17. 
	UCHAGUZI
	1
	1
	0

	18. 
	UGAVI/MANUNUZI
	5
	2
	3

	19. 
	NYUKI
	1
	0
	1

	
	JUMLA
	885
	548
	337


MAHITAJI YA WATUMISHI KWA MWAKA 2019/2020

Kwa mwaka 2019/2020 Halmashauri ya Wilaya Madaba hadi kufikia Juni 2020 ilikuwa na jumla ya watumishi 548 ambao wameweza kufanya kazi uendeshaji wa shughuli za maendeleo na utoaji huduma kwa jamii inayoishi ndani ya Halmashauri Madaba pamoja na kuwahudumia wananchi wanaotoka nje. Kwa mwaka 2019/2020 hadi mwezi Juni 2020, Halmashauri ilikuwa na upungufu wa watumishi 337 kama ilivyoainishwa katika jedwali la hapo juu.

Mikakati ya Kujaza na Kukabiliana na Upungufu

· Katika Ikama ya Mwaka 2018/2019 tumeidhinishiwa kuajiri nafasi 82

· Bajeti ya Mwaka 2019/2020 tumetengewa nafasi 131

· Kuendelea kupokea watumishi wanaohamia

· Kuwabadilisha kazi watumishi wenye sifa za kitaaluma.

MAFUNZO KWA WATUMISHI
Kwa kipindi cha mwaka 2019/2020 hadi kufikia mwezi Juni, 2020 Halmashauri ya Wilaya  Madaba ilipeleka mafunzoni watumishi wa kada mbalimbali wapatao 12 ambao wapo katika Mpango wa Mafunzo wa Halmashauri kwa mwaka 2019/2020 kwa ajili ya kujiendeleza kitaaluma na pia kupata maarifa na ujuzi wa kina katika nyanja mbalimbali kwa lengo la kuongeza ufanisi na tija katika taasisi na Taifa kwa ujumla. Kati ya watumishi waliopata fursa ya kujiendeleza  wamo Watendaji wa vijiji 1, kilimo  1, Walimu 5 na Afya 5 ili kuongeza ufanisi wa kazi na idara wanazofanyia kazi ni kama ilivyoainishwa hapa chini.

Aidha katika Mwaka wa fedha 2020/2021 Halmashauri ya Wilaya Madaba imepanga kuwaendeleza kitaaluma watumishi wa kada mbalimbali wapatao 11 kwa lengo la kuwajengea uwezo na kupata maarifa na ujuzi wa kina ili kuwezesha kuleta ufanisi na tija kwa Halmashauri na Taifa kwa ujumla.

KUWAPANDISHA VYEO NA KUTHIBITISHWA KAZINI WATUMISHI
Katika kipindi cha mwaka  2018/2019 Idara ya utawala na utumishi iliratibu zoezi la uthibitishaji kazini kwa Watumishi wa idara mbalimbali za Halmashauri ambapo katika kipindi hicho watumishi 45 waliothibitishwa kazini. 

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA (CLIENTS SERVICE CHARTER)

Halmashauri ya Madaba inaendelea kuandaa  Mkataba wa hiari wa Huduma kwa Wateja wake (Clent’s Service Charter). Mkataba huo unaainisha huduma zinazotolewa na Halamashari, Viwango vya ubora wa huduma vinavyotarajiwa na kufafanua haki na wajibu wa mteja. Mkataba wa Huduma kwa Mteja pia unatoa utaratibu wa namna ya kuwasilisha malalamiko ya mteja inapotokea huduma zitolewazo ni chini ya kiwango kinachotarajiwa au kutoridhishwa na huduma iliyotolewa. Mkataba umeweka utaratibu wa kudumisha huduma zitolewazo na Halmashauri  na namna ambayo wateja wanaweza kuwasiliana na ofisi za Halmashauri  katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku.  Halmashauri inafuata misingi ya utawala bora na pia kuzingatia uwazi na uwajibika kwa Umma kwa shughuli zote zinazotekelezwa

3.0 SEKTA  YA  KILIMO

3.1.1  UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA NA BIASHARA.

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ina eneo lenye ukubwa wa hekta  667,397 na eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta  368,704 ambalo sawa na 55.23%.  Hata hivyo eneo linalotumika kwa kilimo mpaka sasa ni hekta 99,580 ambazo sawa ni 27.01% . Eneo linalofaa kwa kilimo cha Umwagiliaji ni hekta 563, eneo linalotumika ni hekta 217 na uzalishaji kwa eneo ni tani 2.8 (ton/ha). 

Jitihada za kuhakikisha eneo lote linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji linatumika zinafanyika kwa kujenga miundombinu ya umwagiliaji. Kwa mwaka wa fedha 2019/20 Halmashauri haikupata fedha yoyote ya kuendeleza miradi ya umwagiliaji kutoka Serikali.  Aidha Hali ya upatikanaji wa chakula katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba inaridhisha. 

UZALISHAJI WA MAZAO MAKUU YA CHAKULA 2019/2020 & MALENGO 2021/2021 

MAZAO YA CHAKULA

Jedwali Na. 3: MALENGO NA UTEKELEZAJI 2019/201NA MALENGO 2019/2020

	Na


	
	MALENGO  2019/2020
	UTEKELEZAJI 2019/2020
	MALENGO 2020/2021

	
	Zao
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani

	1
	Mahindi
	28,687.50
	100,408.00
	22,595.6
	79,084.6
	28,687.50
	100,408

	2
	Mpunga
	484
	1,306.80
	418.8
	1,005.12
	484
	1,306.8

	3
	Muhogo
	904
	2,169.60
	1,297.8
	3,114.72
	904
	2,169.6

	4
	Maharage
	13,166
	19,749.00
	5,541.23
	6,095.4
	13,166
	19,749

	5
	Viazi vitamu
	926
	2,778
	1079
	7553
	926
	2,778

	6
	Viazi mviringo
	13
	39
	9.7
	58.2
	13
	39

	7
	Ulezi
	295
	159.2
	147.9
	73.95
	295
	159.2

	8
	Mbaazi
	59.10
	32.90
	5.8
	2.9
	59.10
	32.90

	9
	Ndizi
	651.40
	13,028.00
	897.2
	17944
	651.40
	13,028.00

	
	JUMLA
	45,186
	139,670.5
	31,993.03
	114,931.89
	45,186
	139,670.5


1.2 MAZAO YA BIASHARA

Jedwali Na. 4: MALENGO NA UTEKELEZAJI 2019/2020 NA MALENGO 2020/2021

	Na


	
	MALENGO  2019/2020
	UTEKELEZAJI 2019/2020
	MALENGO 2020/2021

	
	Zao
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani

	1
	Kahawa
	144
	13
	112.5
	10.5
	144 
	13

	2
	Korosho
	1,023
	27
	763.4
	8.7
	1,023 
	27

	3
	Tumbaku
	4
	5
	3.9
	1.7
	 4
	5

	4
	Ufuta
	108.80
	65.3
	108.8
	65.3
	108.60
	87.20

	5
	Alizeti
	97.10
	77.56
	109.5
	87.6
	97.10 
	77.56 

	6
	Karanga
	    198.00
	      118.80
	260.6
	156.36
	198.00 
	118.80 

	7
	Soya
	148
	133.2
	148
	88.8
	148
	133.2

	8
	Tangawizi
	    569.50
	  11,390.63
	501.1
	7516.5
	569.50 
	11,390.63 

	
	JUMLA
	2,292.4
	11,830.49
	2,007.8
	7,935.46
	2,292.2
	11,852.39


3.1.3  MAHITAJI YA CHAKULA 2018/2019

Halmashauri ya Madaba ina jumla ya watu 55,987 (Wanaume 27,798 na wanawake 28,191) na kaya 11,839 ambapo mahitaji ya chakula ni tani 39,461.7 kwa mwaka ikijumuisha Chakula cha Wanga na Utomwili. Halmashauri ya Madaba kwa Msimu wa mwaka 2019/2020 imezalisha tani 168,139 za chakula na tuna ziada ya 118,677.3 Hivyo, hali ya upatikanaji wa chakula ni nzuri na Halmashauri haitegemei kuwepo kwa uhaba wa chakula. Wakulima  wameelimishwa kuweka na kutunza chakula cha kutosha na kupunguza matumizi yasiyo ya lazima ili kuepuka uhaba wa chakula baadae.
3.1.4
MBOLEA:

MGAWO WA PEMBEJEO ZA RUZUKU
Katika msimu kilimo 2018/2019 Halmashauri ya Wilaya ya Madaba imetumia jumla ya Tani 4,967

 za mbolea iliyoingia na kuuzwa katika eneo lote la Halmashauri na Wafanyabiashara kama jedwali linavyoonyesha:-

JEDWALI NA. 5:
MATUMIZI   HALISI YA MSIMU  WA KILIMO 2019/20 NA MAKISIO YA MAHITAJI  YA MBOLEA  NA VISAIDIZI  VYAKE

KWA MSIMU  WA KILIMO 2020/2021.

	MKOA
	HALMASHAURI
	Jina la mbolea
	Matumizi(Tani) Msimu 2019/20
	Mazao yatumiayo mbolea hiyo
	Idadi ya wakulima waliotumia mbolea hiyo
	Mahitaji (Tani)kwa Msimu 2020/21
	Mwezi itakapohitajika

	
	
	kisayansi
	kibiashara
	
	
	
	
	

	RUVUMA
	MADABA
	UREA-46%N
	UREA
	400.67
	Mahindi,Mpunga,
	4007
	463.67
	Disemba

	
	
	DAP-18%N,46%P2O5
	DAP
	150.65
	Mahindi,Maharage
	1313
	205.7
	Novemba

	
	
	CAN-27%N
	CAN
	298.6
	Mahindi,Mpunga
	3972
	357
	Disemba

	
	
	SA-21%N
	SA
	360.6
	Mahindi,Mpunga,Viazi vitamu
	3606
	577.5
	Disemba

	
	
	Otesha

12%N +24%P2O5 12%K2O+5%S,2%MgO,0.2%Fe,0.007%Zn
	Yara mila Otesha
	355.5
	
	3411
	375
	Novemba

	
	
	Amidas-40%N +5.5%S
	Yaramila Amidas
	460.1
	Mahindi,Mpunga
	3461
	475
	Disemba

	
	
	Yara mila CerealNPK -23%N:10%P2O5:5%K2O+2%MgO+3%S +0.3%Zn.
	Yara mila cereal
	526
	Mahindi,Mpunga
	3526
	625
	Novemba

	
	
	Yaravela Sulfan-24%N+6%S+10.7%CaO
	Yaravela Sulfan
	44.8
	Mahindi,Mpunga
	896
	65
	Disemba

	
	
	Mop-60%P2O5
	Potassium Chloride (Muriate of Potash (MOP) 

	95
	Mahindi,
	950
	25
	Oktoba

	
	
	Yara mila Winner

15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 3.8%S, 1.8%Mg, 0.02%B, 0.02%Mn, 0.02%Zn.


	Yaramila Winner
	5
	Viazi,Mboga
	100
	10
	Oktoba



	
	JUMLA
	
	
	2696.92
	
	25242
	3178.87
	


JEDWALI  NA 6: BEI ELEKEZI YA MBOLEA YA KUPANDIA (DAP) NA KUKUZIA (UREA) KWA MSIMU 2019/2020

	AINA YA MBOLEA
	BEI ELEKEZI YA REJAREJA
	BEI ELEKEZI YA JUMLA

	
	KG.50
	KG.25
	KG.10
	KG.5
	KG.50
	KG.25
	KG.10
	KG.5

	Mbolea ya Kukuzia (UREA)
	55,195
	28,597
	11,839
	6,319
	55,195
	28,597
	11,839
	6,319

	Mbolea ya Kupandia (DAP)
	59,663
	30,831
	12,733 
	6,766 
	56,348
	29,174
	12,070
	6,435


3.1.6 
UKARABATI WA MAGHALA. 

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ina jumla ya maghala 9  ya Serikali ambayo yanakarabatiwa na serikali Kuu  kwa gharama za jumla ni shilingi 714,210,606 .00 hadi kukamilika. Na moja linamilikiwa na Chama cha Ushirika (WINO AMCOS). Yaliyokamilika ni  Maghala mawili  na yasikamilika ni maghala nane (8) kama yananyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini. Yote yakikamilika yatakabidhiwa kwa Halmashauri ya Madaba na uongozi wa vijiji husika. Maghala haya yote yakikamilika yatakuwa na uwezo wa kuhifadhi tani 4,500
Jedwali Na. 6:
TAKWIMU ZA MAGHALA YA KUHIFADHIA MAZAO YA CHAKULA KATIKA HALMASHAURI YA MADABA

	N0
	LILIPO GHALA (KIJIJI)
	MMILIKI WA GHALA
	AINA YA MAZAO YANAYOHIFADHIWA
	UWEZO WA GHALA

(tan)
	HALI YA GHALA KWA SASA
	IDADI YA WANUFAIKA

	1
	Mtyangimbole
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	200
	Linatumika
	4,629

	2
	Madaba
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	200
	Linatumika 
	2,238

	3
	Lilondo (B)
	Chama cha ushirika wa Mazao(WINO AMCOS)
	Mazao Mchanganyiko
	250
	Linatumika
	2,048

	4
	Mkongotema
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	300
	Linatumika
	2,529

	5
	Luhimba
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	300
	Halijakamilika  
	4,629

	6
	Gumbiro
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	500
	Limekamilika
	2,121

	7
	Hanga Ngadinda
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	250
	Halijakamilika  
	3,424

	8
	Mahanje
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	200
	Halijakamilika  
	2,097

	9
	Lilondo (A)
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	300
	Halijakamilika  
	2,048

	10
	Matetereka 
	Serikali ya kijiji
	Mazao Mchanganyiko
	2,000
	Halijakamilika  
	1,408

	
	JUMLA
	
	
	4,500
	
	       27,171


3.1.7
USHIRIKA

Halmashauri ina vyama vya Ushirika vya akiba na mikopo vitatu (SACCOs)  ambavyo vina wanachama 6,607 wakiwemo wanaume 3,177 na wanawake 2830. Vikundi 564 na Taasisi 109. Hali ya vyama vina hisa 173,411,696.226 akiba 504,165,085.50, Amana 728,997,760.90  jumla ni shilingi 1,448,201,600/-. Pia ina vyama vya Ushirika vya Mazao (AMCOS) nne vyenye wanachama 1,123 wakiwemo wanaume 815 na wanawake 318. Vikundi 32.

Changamoto kubwa ya Ushirika ni pamoja na Viongozi wa Serikali katika ngazi ya kijiji/Kata kutowajibika, kutojua majukumu yao na kuhujumu. Jitihada za kutatua changamoto hizi zinafanyika kwa kutoa elimu, kuajiri watendaji wenye sifa na kutenga bajeti ya kutosha kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya ushirika.  

3.1.8 UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA SEKTA YA KILIMO KWA MWAKA 2019/2020

Zifuatazo ni shughuli zilizotekelezwa na idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika kwa kipindi cha mwaka 2019/2020;

· Kusimamia ujenzi wa miundombinu ya maji katika eneo la Mradi wa Kitalu nyumba (Greenhouse) katika ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya
· Kusimamia na kuratibu uzalishaji wa miche ya Kahawa Kitalu cha  Lilondo ambapo kitalu hicho kimezalisha miche 40,000 ya Kahawa.

· Kuratibu na Kusimamia uvunaji, uchakataji, ukaushaji na uuzaji wa zao la Kahawa tani 10.5 na ufuta tani 80.7  za wakulima kupitia Chama cha Msingi cha  Wino 
· Kuandaa na kushiriki Maonesho ya Nanenane ngazi ya Mkoa katika viwanja vya Nanenane Msamala na Ngazi ya Kanda katika viwanja vya John Mwakangale-Mbeya

· Kutoa elimu ya kwa wakulima juu ya kilimao bora na matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo kwenye zao la mahindi(mashamba  darasa 71 yameanzishwa)
· Kukusanya takwimu za Kilimo (ARDS) katika kata zote 8 kwa kila mwezi, robo na mwaka na kuziingiza kwenye mfumo wa takwimu taifa (ARDS WEB PORTAL)

· Kusimamia na kukagua uanzishwaji wa maduka ya pembejeo pamoja na usimamizi wa bei elekezi ya Mbolea kwa msimu wa mwaka 2019/2020 kwa mbolea ya Kupandia (DAP) na Kukuzia (Urea) kwa kushirikiana na Mamlaka ya udhibiti wa Mbolea Tanzania.

Aidha mikakati ya kuendeleza uzalishaji mazao ya chakula na biashara ni kama ifuatavyo:-

· Kuendeleza uzalishaji wa zo la kahawa kwa kuzalisha micha 100,000 kwa mwaka  vitalu vya Lilondo na Maweso

· Kuongeza na kuboresha skimu za umwagiliaji hasa kwa zao la mpunga  katika Skimu ya Ngadinda na Mbangamawe.

· Kuhamasisha na kushirikisha wakulima wa Skimu 2  katika ukarabati wa skimu hizo  za umwagiliaji.

· Kuendelea kuhamasisha kilimo cha mazao ya ufuta,Soya na mbaazi na kusimamia uuzaji wa mazao hayo kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani

4.0 IDARA YA ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA
IDARA YA ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA
Halmashauri ya wilaya ya madaba inayo Idara ya Ardhi, Maliasili na mazingira. Idara inasimamia upangaji, uendelezaji wa Mji na usimamizi wa mazingira ili kuhakikisha kuwa madaba inakuwa na mandhari nzuri na makazi bora. Lengo ni kuwasogezea huduma wananchi na kuifanya Halmashauri kuwa na makazi bora na endelevu kwa vizazi vya sasa na vijavyo.Hali ya malengo na utekelezaji kwa mwaka 2019/2020 kwa Idara hii ni kama ifuatavyo;

KITENGO CHA ARDHI (Uandaaji wa Hati Miliki).

Kitengo cha Ardhi kimeandaa hati 10 ambapo jumla ya hati 10 zimesajiliwa. Utekelezaji huu ni sawa na asilimia 

	Lengo (Idadi ya hati)
	Utekelezaji (Idadi ya hati)
	Asilimia

	50
	10
	                  200


KITENGO CHA UPIMAJI NA RAMANI-(KupimaViwanja)

Katika utekelezaji wake,kitengo hiki kimefanikiwa kupima viwanja 344 kwa ajili ya matumizi mbalimbali. Utekelezaji huu ni sawa na asilimia 124

	Lengo(Idadi ya viwanja)
	Utekelezaji(Idadi ya viwanja)
	Asilimia

	1000
	844
	84.4


KITENGO CHA MIPANGO MIJI (UandaajiwaMichoro)

Hadi sasa jumla ya Michoro 7 yenye matumizi mbalimbali imeandaliwa katika maeneo tofauti ndani ya Halmashauri ya Madaba. Utekelezaji huu ni sawa na asilimia 140 .

	Lengo(Idadi ya ramani)
	Utekelezaji(Idadi ya ramani)
	Asilimia

	5
	7
	140


KITENGO CHA MISITU

Pamoja na kazi zingine,kitengo hiki kiliazimia kuotesha Miti,kuhifadhivyanzo vya Maji na kuhifadhiMiti ya asili.Utekelezaji huu ni sawa na asilimia 224

i.Uoteshaji wa Miti.

	Lengo (Miche ya Miti)
	Utekelezaji (Miche iliyopandwa)
	Asilimia

	350,000
	785,000
	224


ii.Hifadhi ya vyanzo vya Maji

	Lengo(Idadi ya Mito)
	Utekelezaji(Idadi ya Mito)
	Asilimia

	18
	20
	111


iii.Hifadhi ya Misitu ya asili

	Lengo(Idadi ya Misitu)
	Utekelezaji (Idadi ya Misitu)
	Asilimia

	110
	220
	200


5.0  MAWASILIANO:

 5.1.   SEKTA YA UJENZI (BARABARA):
Hali ya mtandao wa barabara mjini na Vijijini

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba awali ilikuwa na mtandao wa barabara wenye urefu wa kilometa 629.7. Kwa sasa mtandao huu umeongezeka kwa kufungua barabara mpya zinazounganisha vijiji, Kata na mashambani na kufikia kilomita 629.7 kama jedwali linavyoonyesha. 

JEDWALI NA. 7: BARABARA


	
	Idadi ya barabara zilizojengwa/kukarabatiwa
	UREFU KM 

	1
	Barabara zinapatikana muda wote (KM)
	60.91

	2
	Barabara za maeneo korofi(KM)
	53.35

	3
	Barabara za vumbi (KM)
	465.64

	4
	Barabara za changarawe (KM)
	48.1

	5
	Barabara za lami (KM)
	1.7

	
	JUMLA
	629.7


Hali ya barabara ni nzuri isipokuwa barabara ya Ifinga. Lengo la Halmashauri kwa kushirikiana na TARURA ni kuhakikisha sehemu zote zinafikika kwa urahisi na kuwezesha shughuli za maendeleo kwa wananchi. Km 60.91  za barabara zimefanyiwa matengenezo ya na zinapitikika  muda wote, Km.53.35 zimefanyiwa matengenezo ya sehemu korofi (spot Improvement )na  muda maalumu kwa  gharama ya  Shilingi   2,422,462,500.00

  5.2. MAWASILIANO YA ANGA:
 Halmashauri viwanja  vidogo vya ndege 2 (Airstrip) ambavyo vipo ndolela na LITA.

5.3 POSTA.

 Halmashauri ya Wilaya Madaba inatoa huduma za mawasiliano kwa njia ya barua, “Register”, “EMS”, vifurushi  kwa kutuo kidogo cha posta cha Madaba.

5.4  MKONGA WA TAIFA WA MAWASILIANO
Halmashauri  imeunganishwa  na Mtandao wa Kielekroniki wa ukusanyaji Mapato kupitia mawasiliano ya TTCL

5.5 MAWASILIANO

Kampuni zinazotoa huduma katika Halmashauri ni Vodacom, Tigo, Airtel, TTCL, Halotel na Zantel. Aidha Halimashauri ina mawasiliano ya internet kupitia mifumo ya Epicor na LAWSON. Technolojia imendelea kukua kwa kasi na mwaka 2019 mawasiliano yanafanyika kwa kompyuta na taarifa zinatumwa na kupokelewa kwa mtandao (internet) kupitia tovuti info@madabadc.go.tz,ded@madabadc.go.tz

SEKTA YA  USHIRIKA 

 Katika ya Wilaya  Madaba hadi sasa kuna vyama vya Ushirika 7.  SACCOS 3(Mahanje,Wino na 

  Muungano) na AMCOS 4(Mbonane,TAMA,Wino na Mbangamawe).

 HISA:

Vyama vya  vyote 7 vina jumla ya shilingi 1,448,201,600.00 zikiwemo hisa   173,411,696.226 ,akiba ya  shilingi Tshs  504,165,085.50 zikiwa ni  hisa za wanachama,Amana  728,997,760.90

BIASHARA:

Katika kipindi  cha mwaka 2018/2019 na  2019/2020  Halmashauri ya Madaba   imetoa leseni za Biashara kwa wafanyabiashara wapya na wanaohuisha leseni kwa mujibu wa sheria Na. 25 ya Mwaka 1972.  aidha katika kipindi hiki, halmashauri imetoa elimu kwa wafanyabiashara 65  juu ya  elimu ya ujasiriamali na   marekebisho katika sheria ya  Leseni za Biashara Na. 25 ya Mwaka 1972  yaliyofanyika katika  kifungu  Na.13  kwa kuongeza  kipengele kinachomtaka Mfanyabiashara  anayeanzisha  na kuhuisha (renewal) Leseni ya Biashara kuwasilisha Hati ya kulipa Kodi (Tax  Clearance certificate) pamoja  na sheria  mbalimbali zinazosimamia shughuli za Biashara.  Idadi ya leseni za Biashara zilizotolewa ni kama ifuatavyo:-
	Mwaka
	Lengo
	Idadi ya leseni  zilizotolewa
	Asilimia

	2018/2019
	400
	380
	95

	2019/2020
	350
	260
	74


7.0 HALI YA ELIMU

7.1 ELIMU YA AWALI.

	Mfumo wa Elimu ya awali ni miaka 2 kadri ya Sera ya Elimu na Mafunzo.  Hata hivyo Halmashauri inayo madarasa ya Elimu ya awali katika shule 28 ambayo huendeshwa kwa miaka miwili.

	IDADI YA WANAFUNZI ELIMU YA AWALI

	MWAKA
	IDADI YA WATOTO

	
	MWALIOTARAJIWA
	WALIOANDIKISHWA

	
	WAV
	WAS
	JML
	WAV
	WAS
	JML
	ASILIMIA YA UANDIKISHAJI

	2019/2020
	726
	783
	1,509
	831
	879
	1,710
	113

	JUMLA
	726
	783
	1,509
	831
	879
	1,710
	113


7.2  ELIMU YA MSINGI

	Hali ya Elimu ya Msingi katika manispaa ni kama ifuatavyo:

	HALI YA UANDIKISHAJI DARASA LA I

	MWAKA
	WALIOTARAJIWA
	WALIOANDIKISHWA

	
	WAV
	WAS
	JML
	WAV
	WAS
	JML
	%

	2019/2020
	775
	787
	1,562
	787
	814
	1,601
	102

	JUMLA
	775
	787
	1,562
	787
	814
	1,601
	102


	HALI YA UANDIKISHAJI   I – VII

	MWAKA
	WAVULANA
	WASICHANA
	JUMLA

	2019/2020
	6168
	6178
	12,346

	JUMLA
	6168
	6178
	12,346


7.3 HALI YA WATUMISHI 

	Idara ya Elimu Msingi Watumishi waliopo ofisini ngazi ya Halmashauri, Kata na walimu wa darasani.

	MWAKA
	MAHITAJI
	WALIOPO
	UPUNGUFU

	2019/2020
	397
	224
	173

	JUMLA
	397
	224
	173


8. MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA ADA.

Kwa mwaka 2019/2020 Idara ya Elimu Msingi imepokea jumla ya Tsh. 157,720,567.44 zikiwa ni ruzuku ya uendeshaji na posho ya Madaraka.

	TAARIFA YA MAJENGO SHULE ZA MSINGI

	

	MWAKA
	MADARASA
	NYUMBA
	VYOO

	
	MAHITAJI
	YALIYOPO
	UPUNGUFU
	MAHITAJI
	YALIYOPO
	UPUNGUFU
	MAHITAJI
	YALIYOPO
	UPUNGUFU

	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	2019/2020
	377
	235
	142
	377
	112
	265
	553
	442
	111

	JUMLA
	377
	235
	142
	377
	112
	265
	553
	442
	111


	TAARIFA YA SAMANI SHULE ZA MSINGI

	MWAKA 
	MADAWATI
	MEZA
	VITI
	KABATI

	
	MAH
	Y/PO
	U/FU
	MAH
	Y/PO
	U/FU
	MAH
	Y/PO
	U/FU
	MAH
	Y/PO
	U/FU

	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	2019/2020
	4115
	4117
	+2
	756
	275
	481
	756
	317
	439
	355
	99
	256

	JUMLA
	4115
	4117
	+2
	756
	275
	481
	756
	317
	439
	355
	99
	256


7.4  HALI YA VIFAA VYA KUFUNDISHIA NA KUJIFUNZIA

	Upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia hasa vitabu ni wa kuridhisha kwani hivi sasa uwiano ni 1:3 kwa vitabu vya kiada.Hali hii imejitokeza hasa baada ya uboreshaji wa Mtaala wa Elimu ambapo  ulielekeza kutumia vitabu vipya vya kiada lakini Halmashauari ya Madaba haina Idadi kubwa ya wanafunzi ukilinganisha na Halmashauri zingine Mkoani Ruvuma.

	NA
	AINA KIFAA/ KIVUNGE
	MAHITAJI
	VILIVYOPO
	PUNGUFU

	1
	Vivunge vya Sayansi
	269
	28
	241

	2
	Matufe 
	268
	98
	170

	3
	Slates
	3538
	1385
	2153

	4
	Vivunge vya mwili wa binadamu
	201
	22
	179

	5
	Vivunge vya Hisabati
	222
	43
	179

	6
	Kompyuta
	308
	3
	305

	7
	Ramani
	349
	50
	299

	8
	Atlas
	3018
	85
	2933

	9
	Redio 
	232
	9
	223


7.5 HALI YA TAALUMA

	

	Hali ya  taaluma kwa upande wa mtihani wa kumaliza elimu ya msingi kwa ujumla ni ya kuridhisha.  Kwa mwaka 2017 Halmashauri ilishika nafasi ya 2 Kimkoa kwa kiwango cha ufaulu 70.70% na mwaka 2018  tulishika nafasi ya 6 Kimkoa ikiwa na kiwango cha kufaulu 70.40%. Aidha kwa mwaka 2019 imeshika nafasi ya 4 ikiwa na kiwango cha ufaulu 86.32% .

	MATOKEO YA MTIHANI WA DARASA LA VII KITAIFA 2017 -2019

	

	MWAKA
	WALIOANZA DARASA LA I
	WALIOFANYA MTIHANI
	JUMLA WALIOFAULU
	%

	
	
	
	A - C
	

	
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	

	2019/2020
	734
	812
	1546
	559
	684
	1243
	472
	601
	1073
	86.32


	MATOKEO YA MTIHANI WA DARASA LA IV KITAIFA.

	

	MWAKA
	WATAHINIWA WALIOFANYA
	WATAHINIWA WALIOFAULU A- C
	%

	
	WAV
	WAS
	JUMLA
	WAV
	WAS
	JUMLA
	 

	2019/2020
	888
	847
	1735
	844
	810
	1654
	95.33


7.6  ELIMU YA WATU WAZIMA

            ELIMU YA KUFUTA UJINGA

 ya kufuta ujinga katika Halmashauri ya Madaba ni kama ifuatavyo:-

	MWAKA
	WATU WAZIMA WOTE
	WANAJUA KKK
	WASIOJUA KKK
	%

	
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	

	2019/2020
	27532
	27912
	55444
	26589
	26835
	53424
	943
	1077
	2020
	3.6


Takwimu zinaonyesha bado kuna watu wasiojua kuhesabu, kusoma na kuandika (KKK) .  Hata hivyo wanaoshiriki kisomo ni watu wachache na hii inatokana na:-

· Ari ya washiriki kupungua.

· Kukosekana kwa vifaa vya kufundishia na kujifunzia

· Msukumo mdogo wa viongozi katika kuhamasisha suala hili.

· Ukosefu wa honolaria ya kulipa  wawezeshaji

7.7 MTAALA MPYA NA MUKEJA


Katika kuendeleza kisomo kwa Watu Wazima, kisomo cha kujiendeleza Mtaala mpya na Mpango wa Uwiano wa Kisomo cha Elimu ya Watu Wazima na  Jamii (MUKEJA) vinatekelezwa katika Halmashauri ambapo wanakisomo hujipatia elimu na wakati huo huo hujishughulisha na masuala ya kiuchumi katika suala zima la kutekeleza Mpango wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini Tanzania (MKUKUTA).

MTAALA MPYA Kwa sasa uongozi wa Wilaya  umeweka msukomo kuhakikisha madarasa ya KCK yanafunguliwa na wanakisomo wanasoma.

	MWAKA
	FANI
	UFUNDI
	SAYANSI KIMU
	KILIMO/UFUGAJI
	MUKEJA

	
	WANAKISOMO
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	ME
	KE
	JML
	VITUO
	ME
	KE
	JML

	2017/2018
	
	
	
	
	
	
	
	263
	314
	577
	20
	263
	314
	577

	2018/2019
	
	
	
	
	
	
	
	263
	314
	577
	20
	263
	314
	577

	2019/2020
	
	
	
	
	
	
	
	263
	314
	577
	20
	263
	314
	577


MEMKWA

Halmashauri ya Madaba inawajali watoto waliokosa kupata Elimu ya Msingi kwa kuanzisha madarasa ya MEMKWA Madaba ina jumla ya wanafunzi 68   wa MEMKWA kundi rika la I na kundi rika la II ni , jumla yao wote ni 68.  Tangu Mpango huu wa Elimu ya Msingi kwa walioikosa kuanza kumekuwa na mafanikio mazuri kwani wanafunzi wa kundi  rika la kwanza na la pili wamefanikiwa kujiunga na mfumo rasmi
.

	MWAKA
	ME
	KE
	JUMLA

	2019/2020
	22
	19
	41

	jumla
	22
	19
	41


WANAFUNZI WENYE MAHITAJI MAALUM

	MWAKA
	2019

	AINA YA ULEMAVU
	WV
	WS
	 JML 

	Wasioona 
	 
	 
	 

	Bubu/Viziwi
	2
	1
	3

	Albino
	1
	1
	3

	Walemavu  wa Viungo
	6
	10
	16

	Walemavu  wa Akili
	11
	5
	16

	uoni hafifu
	7
	8
	15

	Aina nyingine ya ulemavu
	 0
	 0
	 0

	Jumla
	27
	25
	53


7.10 TATIZO LA MIMBA NA HATUA ZINAZOCHUKULIWA
Hali ya upataji mimba kwa shule za msingi kwa mwaka 2019/2020, Hakuna mwanafunzi aliyepata mimba.

VITUO VYA UFUNDI STADI

Kila Halmashauri inatakiwa kuwa na  kituo  walao kimoja cha Ufundi Stadi lakini wilaya yetu haina kituo cha ufundi tunashauri wilaya ianzishe kituo cha ufundi ili kuwasaidia wanafunzi wanaofeli darasa la saba na kidato cha nne.  Kituo hiki ni muhimu kwa kujiendeleza katika masomo ya nadharia na vitendo katika fani za  Ufundi Seremala, Sayansi Kimu na Uashi.

VYUO 

Halmashauri ya Wilaya Madaba ina chuo kimoja cha kilimo kinacho toa elimu ngazi ya Diploma kiitwacho LITA.
TAARIFA YA WALEMAVU
	MWAKA
	2020

	AINA YA ULEMAVU
	WV
	WS
	 JML 

	Wasioona 
	3
	1
	4

	Bubu/Viziwi
	3
	4
	7

	Albino
	1
	1
	2

	Walemavu  wa Viungo
	8
	4
	12

	Walemavu  wa Akili
	7
	3
	10

	uoni hafifu
	0
	0
	0

	Aina nyingine ya ulemavu
	0
	0
	0

	Jumla
	22
	13
	35


7.10 TATIZO LA MIMBA NA HATUA ZINAZOCHUKULIWA
Hali ya upataji mimba kwa shule za msingi kuanzia mwaka 2017 hadi 2019, jumla ya wanafunzi  03 wamepata mimba, idara ya elimu msingi Madaba inaendelea kufuatilia kwa karibu kukomesha suala la wanafunzi kupata mimba shuleni. Hatua zilizo chukuliwa ni kwamba mtendaji anaendelea na kesi mahakamani.

VITUO VYA UFUNDI STADI

Kila Halmashauri inatakiwa kuwa na  kituo  walao kimoja cha Ufundi Stadi lakini wilaya yetu haina kituo cha ufundi tunashauri wilaya ianzishe kituo cha ufundi ili kuwasaidia wanafunzi wanaofeli darasa la saba na kidato cha nne.  Kituo hiki ni muhimu kwa kujiendeleza katika masomo ya nadharia na vitendo katika fani za  Ufundi Seremala, Sayansi Kimu na Uashi.

VYUO 

Halmashauri ya Wilaya Madaba ina chuo kimoja cha kilimo kinacho toa elimu ngazi ya Diploma kiitwacho LITA.
8.0 ELIMU YA SEKONDARI- MWAKA FEDHA 2019/2020

Utangulizi

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ina jumla ya shule za sekondari  11, kati ya hizo shule 8 ni za serikali na shule 3 ni za  binafsi. Kwa Mwaka 2019/2020, Halmashauri imepokea fedha za capitation kiasi cha TShs:  28,235,404.60, fedha za fidia ya ada  kwa shule za serikali za kutwa kiasi cha Tshs:      39,148,514.86, fedha za chakula kiasi chs TShs: 115,497,318.63  na Posho ya madaraka kwa wakuu wa shule kiasi cha TShs: 26,000,000.00. Jumla ya fedha za Elimu Msingi Bila ada zilizopokelewa ni Tshs. 208,881,239.09
Kwa mwaka 2019/2020 Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ilipokea jumla ya Tshs.166,600,000.00  ambazo ni fedha za awamu ya nane kwa ajili ya  ujenzi wa Miundombinu mipya ya shule kupitia Programu ya EP4R fedha hizo zilipokelewa mwishoni mwa mwezi juni,2020 na zilitumwa shuleni moja kwa moja toka Hazina. Shule za sekondari zilizopokea fedha hizo ni Wino sekondari(Tshs.80,000,000.00) kwa ajili ya ujenzi wa Hostel 1,Nguluma sekondari (Tshs.46,600,000.00) kwa ajili ya ujenzi wa Vyumba 2 vya madarasa na matundu 6 ya vyoo na Magingo sekondari kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa

Kupitia Mfuko wa Jimbo shule ya Wino ilipokea Tshs 1,000,000.00 kwa ajili ya umaliziaji wa Hostel na shule ya Ifinga ilipokea Tshs.1000,000.00 kwa ajili ya ukarabati wa vyoo.

Aidha shule ya Ifinga sekondari ilipokea fedha za motisha kwa shule zilizofanya vizuri katika matokeo ya  mtihani wa Taifa kwa kidato cha nne,2019 kiasi cha Tshs.2000,000.00.

8.1  HALI YA MIUNDOMBINU YA ELIMU.

TAARIFA YA MAJENGO SHULE ZA SEKONDARI 2019/2020

	NA
	AINA YA MAJENGO
	MAHITAJI
	YALIYOPO
	UPUNGUFU

	1
	NYUMBA VYA MADARASA
	93
	89
	4

	2
	NYUMBA ZA WALIMU
	137
	39
	98

	3
	MATUNDU YA VYOO-WANAFUNZI
	132
	75
	57

	4
	MAKTABA
	8
	1
	7

	5
	BWALO LA CHAKULA
	8
	1
	7

	6
	JENGO LA UTAWALA
	8
	7
	1

	7
	MAABARA
	24
	11
	13



                          TAARIFA YA SAMANI SHULE ZA SEKONDARI 2019/2020
	S/N
	SHULE
	MEZA
	VITI

	
	
	
	

	
	
	MAHITAJI
	ZILIZOPO
	UPUNGU
	MAHITAJI
	ZILIZOPO
	UPUNGUFU

	1
	NGULUMA
	386
	386
	0
	386
	386
	0

	2
	GUMBIRO
	271
	365
	(94)
	271
	365
	(94)

	3
	LIPUPUMA
	204
	236
	(32)
	204
	215
	(11)

	4
	MAGINGO
	176
	153
	23
	176
	162
	10

	5
	MADABA
	568
	513
	55
	568
	511
	57

	6
	MAHANJE
	384
	384
	0
	384
	367
	17

	7
	WINO
	632
	677
	(45)
	632
	679
	(47)

	8
	IFINGA
	52
	61
	(9)
	52
	72
	(20)

	JUMLA
	2673
	2775
	(102)
	2673
	2757
	(88)


8.2 HALI YA WATUMISHI

Idara ya Elimu kwa mwaka  2019/2020 imekuwa na  watumishi walioko Ofisini ngazi ya Halmashauri ya Wilaya 3 pamoja na walimu walioko katika shule za sekondari kwa mchanganuo ufuatao;

WALIMU   WALIOKO SHULENI 2019/2020
	WALIMU WA SAYANSI
	WALIMU WA SANAA
	JUMLA
	Upungufu (Walimu wa Sayansi na Hisabati)

	Mah
	wal
	Up
	Mah
	wal
	Up
	Mah
	Wal
	Up
	

	65
	37
	28
	91
	100
	(9)
	156
	137
	19
	28


Aidha kwa mwaka 2019/2020 Halmashauri ya wilaya ya Madaba haikupata mwajiriwa asie mwalimu (Fundi sanifu Maabara.

8.3 HALI YA TAALUMA 2019/2020

Hali ya taaluma kwa ujumla ni ya kuridhisha kama ifuatavyo:

8.3.1
MATOKEO YA MTIHANI WA TAIFA WA KIDATO CHA II- 2019 

Taarifa ya Matokeo ya mtihani wa Taifa wa Kidato cha Pili 2019, inaonesha kuwa hali ya ufaulu katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ni daraja la kwanza mwanafunzi 97, daraja II-88, daraja la III- 148, daraja IV-348 na waliofeli 43. Jumla ya waliofaulu ni 681 sawa na 95.37% na waliofeli 33 sawa 4.7%. 

8.3.2
MATOKEO YA MTIHANI WA TAIFA WA KIDATO CHA IV- 2019 

Taarifa ya Matokeo ya mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne 2019, inaonesha kuwa hali ya ufaulu katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ni daraja la kwanza mwanafunzi 42, daraja II-70, daraja la III- 104, daraja IV-281 na waliofeli 43. Jumla ya waliofaulu ni 497 sawa na 92% na waliofeli 43 sawa 08%. 

8.3.3
MATOKEO YA MTIHANI WA TAIFA WA KIDATO CHA VI- 2019 

Taarifa ya Matokeo ya mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita 2019, inaonesha kuwa hali ya ufaulu katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ni daraja la kwanza mwanafunzi 32, daraja II-141, daraja la III- 13, daraja IV-00 na waliofeli 00. Jumla ya waliofaulu ni 186 sawa na 100%. 

CHANGAMOTO.

 CHANGAMOTO NGAZI YA SHULE.

1. Wanafunzi kukaa mbali na Shule- Baadhi ya shule za Sekondari wanafunzi wanakaa mbali na iliko shule. Mfano Shule ya Sekondari Nguluma na Gumbiro wanafunzi wanakaa mbali na shule. 

2. Ukosefu wa Miundombinu inayokidhi mahitaji ya utoaji wa elimu ya Sekondari. Miundombinu muhimu ambayo haipo/ haijakamilika ni maabara za Sayansi, vyumba vya madarasa, ofisi ya utawala,mabwalo.

3.  Upungufu wa Walimu wa Sayansi, ufundi na hisabati kwa masomo ya Hisabati, Fizikia, Kemia, Biolojia na Kilimo

4. Upungufu wa Vifaa vya kujifunzia na kufundishia- Vitabu, zana za kufundishia, Vifaa vya Maabara, na Chemikali. Baadhi ya kemikali zinauzwa kwa bei kubwa,hivyo fedha za Ruzuku (Capitation) zinakuwa hazitoshelezi mahitaji. Kwa mazingira hayo wanafunzi hawafanyi ‘practical” stahili

5. Kukosekana kwa mahitaji muhimu ya walimu hususani nyumba za walimu. Hivyo walimu kuishi katika mazingira magumu na baadhi yao kukaa mbali na shule. Hali hiyo huwakatisha tamaa walimu na kushindwa kufanya kazi zao kwa ukamilifu.

6. Upungufu mkubwa wa watumishi wasio walimu katika shule za sekondari. 

     CHANGAMOTO KUTOKA KWA WAZAZI

1. Wazazi wengi kutokufuatilia malezi na  ujifunzaji wa watoto wao.

2. Baadhi ya wazazi kutowakamilishia watoto wao mahitaji ya lazima kama kalamu, mavazi, chakula n.k

3. Baadhi ya wazazi kutokuhudhuria vikao vya wazazi ili kuelewa changamoto zinazowakabili watoto wao na kushiriki katika kutatua changamoto hizo.

4. Baadhi ya wananchi/wazazi kutoshiriki kwa hali na mali katika shughuli za maendeleo ya shule zao.

 CHANGAMOTO NGAZI YA HALMASHAURI.

1. Kuwepo kwa ufinyu wa bajeti za kuratibu na kusimamia shughuli mbalimbali za elimu na fedha za maendeleo.

2. Kukosekana kwa usafiri wa kutosha kwa ajili ya shughuli za elimu.

3. Upungufu wa vitendea kazi kama kompyuta, karatasi,wino na mashine za kudurufu 

HATUA ZILIZOCHULIWA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO HIZO.

i. Mkakati wa Viongozi wa Halmashauri wa kufanya ufuatiliaji wa kina kwa Wanafunzi watoro. Ufuatiliaji huu unafanywa na Mkuu wa Wilaya, Waheshimiwa Madiwani, Ofisi ya Mkurugenzi, watendaji wa kata na Vijiji na Wakuu wa Shule. 

ii. Njia mbalimbali pamoja na vikao vya wazazi zinatumika katika kuwaelimisha wazazi juu ya umuhimu wa elimu kwa mtoto.

iii. Halmashauri na Serikaali kuu kutenga fedha kila mwaka kwa ajili ya kujenga miundombinu ya shule hususani madarasa, hostel, Vyoo,Nyumba za Walimu na ukamilishaji wa ujenzi wa Maabara..

iv. Serikali katika mpango wa MMES imeleta Vitabu ya Sanaa vya masomo geografia, History na English,Kiswahili,BAM na vifaa vya Maabara na ‘’chemicals’’ kwa masomo ya Fizikia,Biolojia na Kemia.

v. Halmashauri katika Bajeti zake imezingatia stahili za walimu hususani kuwapandisha madaraja na Likizo. 

vi. Halmashauri kupitia programu ya EP4R imepokea fedha zitakazosaidia kupunguza changamoto ya upungufu wa  miundombinu na samani 

9.0
SEKTA YA AFYA.

Halmashauri ina jumla ya Vituo vya kutolea huduma za Afya  19 ambavyo ni; , Vituo vya Afya 3 Vitatu (2) Vinamilikiwa na serikali na kimoja (1) kinamilikiwa na shirika la dini.Jumla ya zahanati ni 16 ambapo zahanati  (12) Zinamilikiwa na serikali,4 mashirika ya dini, Matarajio ni kuwa na hospitali ya Wilaya ambapo tayari Serikali imetenga bajeti ya shilingi 500,000,000 
Halmashauri ipo  katika mpango wa Afya ya Jamii (CHF) ambapo kila Kaya huchangia Tshs.30,000.00 kwa mwaka na kupata matibabu ya nje tu. Aidha Halmashauri ina  nyumba 19 za watumishi wa Idara ya Afya katika zahanati ya Gumbiro 3, Mtyangimbole1 Hangangadinda 1, Matetereka 1 na maweso 2, Lilondo 3,Igawisenga 2,Madaba 6. 

Idara ya Afya imegawanyika katika sehemu mbili ambazo ni kinga na Tiba pia ina wajumbe wote 8 wanaounda timu ya uendeshaji huduma za afya Wilaya.

9.1 AFYA KINGA

A. UKAGUZI WA USAFI

	H/M
	Kaya zilizokaguliwa
	Kaya zenye vyoo bora
	Kaya zenye vyoo asili
	Kaya zisizokuwa na vyoo

	MADABA DC
	9873
	5985
	3779
	115

	%
	
	60
	38
	1.1


B. UDHIBITI WAUBORA WA VYAKULA, DAWA NA BIDHAA ZINGINE

Kufuatia zoezi la ukaguzi lililofanywa katika maduka ya biashara kwa kipindi cha 2019-2020, bidhaa zifuatazo zilikutwa hazifai kwa matumizi;

C: Orodha ya bidhaa

	SN
	JINA LA BIDHAA
	IDADI
	TAREHE YA MWISHO WA MATUMIZI

	1
	Siri carrot lotion
	4
	January 2019

	2
	Skin glow
	8
	August 2020

	3
	Maramol (dawa ya maumivu)
	30
	October 2019

	4
	Baby soft powder
	10
	October 2019

	5
	Chai real (biscuit)
	14
	March 2020

	6
	Green label tea(majaniya chai)
	6
	February 2020

	7
	Novida (soda)
	1
	March 2020

	8
	Mirinda lemon (soda)
	1
	December 2019

	9
	Papaya lovely body cream
	2
	July 2019

	10
	U and Me body cream
	1
	April 2019

	11
	African fruit juice
	1
	January 2020

	12
	Mohan’s reserve 
	2
	October 2018

	13
	Clere handbody lotion
	1
	July 2019

	14
	Ceres (White Grapes Juice)
	2
	March 2020

	15
	Grace organic jelly
	1
	April 2020

	16
	Redgold peanut butter
	8
	February 2020

	17
	Redgold peanut butter
	2
	February 2020

	18
	Bavaria 
	6
	April 2020

	19
	Atlas 8.5
	6
	April 2020

	20
	Caramel marie biscuit
	1
	September 2019


	SN
	JINA LA BIDHAA
	IDADI
	TAREHE YA MWISHO WA MATUMIZI

	1
	Siri carrot lotion
	4
	January 2019

	2
	Skin glow 
	8
	6 August 2020

	3
	Maramol
	30
	October 2019

	4
	Baby soft powder 
	10
	October 2019

	5
	Nevia lemon lotion
	10
	June 2020

	6
	Family care 
	8
	August 2018

	7
	Baby care 
	4
	August 2019

	8
	Baby soft jelly 
	2
	September  2019

	9
	Citizen moisturizing cream
	3
	June 2019

	10
	Peanut butter
	1
	August 2019

	11
	Jelly-o-jelly 
	8
	June 2020

	12
	Silky body 
	3
	July  2019

	13
	Soda sprite 
	8
	6 August 2020

	14
	Soft aloe-vera lotion
	18
	6 August 2020

	15
	Giv soap
	55
	May 2020

	16
	Ashers (mafuta ya kupaka)
	7
	August 2019

	17
	Royal touch(mafuta ya kupaka)
	1
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi

	18
	Lovely papaya lotion
	1
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi

	19
	Kuza (mafuta ya nywele)
	3
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi

	20
	Cocoa butter lotion
	1
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi

	21
	Shaving powder
	1
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi

	22
	Stylin’dredz (condition spray)
	1
	Hakuna tarehe ya kutengenezwa wala ya kuisha matumizi


MAELEZO

	MADABA DC
	Idadi ya Majengo
	Majengo yaliyokaguliwa
	Aina ya bidhaa zilizokutwa bandia
	Kiasi cha bidhaa kilichokamatwa
	Wamiliki waliofikishwa mahakamani

	Majengo
	358
	320
	0
	42


	0

	Jumla Ndogo
	358
	320
	0
	42
	0


D.     Utoaji chanjo kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano. Katika huduma ya chanjo kwa watoto chini ya miaka mitano Halmashauri imepita lengo la kitaifa ambalo ni  asilimia 95%  ambapo Halmashauri imefikia asilimia 96% kwa kila chanjo.

9.2 AFYA TIBA

9.2.Vifo vya akina mama wajawazito wanaojifungua na sababu zake

	Kipindi
	Jumla ya waliojifungua
	Watoto waliozaliwa hai
	Vifo vya wazazi
	Kituoni
	Jamii
	Ant pertun haemm orrhage
	Post partum haemorrhage
	PIH
	Eclampsia
	Sepsis/ septicaemia
	Abortions
	Obstructed labour 
	Others
	Malaria
	Anaemia
	HIV/ AIDS
	Local herbs
	Ruptured uterus

	2019/2020
	1,737
	1,719
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	0
	


2019 Jan-Desemba – Maternal mortality Rate (MMR)- 0 Sawa na  0/100,000

9.4 Usambazaji wa dawa kwenye vituo vya kutolea huduma za Afya

Jumla ya dawa na vifaa tiba zilipokelewa vyenye jumla ya Tshs.  91,153,675.00 na kusambazwa katika vItuo vya tiba kwa kipindi cha Julai 2019 hadi Juni 2020.  

HALI YA WATUMISHI KATIKA IDARA YA AFYA

Idara ya Afya ina jumla ya Watumishi 98 mahitaji ya watumishi ni 352 hadi sasa kuna upungufu wa watumishi 254 wa Kada mbalimbali za Afya

	Cadre
	Mahitaji
	Waliopo
	Upungufu

	Medical Doctor
	4
	2
	2

	Assistant Medical Officer
	4
	2
	2

	Clinical Officer
	10
	9
	1

	Assistant Clinical officer
	12
	10
	2

	Dentist
	4
	0
	4

	Dental Officer
	1
	0
	1

	Assistant Dental Officer
	4
	0
	4

	Nursing Officer
	4
	2
	2

	Assistant Nursing Officer
	12
	11
	1

	Nurse
	33
	21
	12

	Health Laboratory Scientist
	1
	1
	0

	Health Laboratory  Technologist
	4
	1
	3

	Assistant Lab Technologist
	12
	4
	8

	IT Technician
	2
	0
	2

	Computer Operator
	1
	0
	1

	Computer  System Analyst
	2
	0
	2

	Driver
	2
	1
	1

	Pharmacist
	1
	0
	1

	Pharmaceutical Tech
	2
	1
	1

	Assistant Pharm Tech
	12
	0
	12

	Environmental Health Officer 
	1
	1
	0

	Assistant Environmental Health Officer
	10
	3
	7

	Health Assistant
	12
	2
	10

	Social Welfare Officer
	4
	1
	3

	Occupational Therapist
	2
	0
	2

	Health Secretary
	3
	1
	2

	Personal Secretary
	1
	0
	1

	Accountant
	1
	1
	0

	Assistant Accountant
	2
	1
	1

	Medical Records Technician
	3
	0
	3

	Optometry technician 
	2
	0
	2

	Bi-Medical Technologist
	2
	0
	2

	Ophthalomogist
	2
	0
	2

	Radiographer Technician
	2
	0
	2

	Nutritionist
	3
	1
	2

	Medical records Officer
	1
	0
	1

	Physiotherapists
	1
	0
	1

	Security Guard
	4
	2
	2

	Laundry
	2
	0
	2

	Plumbers
	2
	0
	2

	Drivers
	4
	1
	3

	Medical Attendants
	23
	17
	6

	Total 
	352
	98
	254


9.5 : MAGONJWA YANAYOSUMBUA WAKAZI WA MADABA

Magonjwa kumi (10) ambayo yanasumbua wakazi wa Madaba kwa mwaka 2019/2020 ni kama ifuatavyo:-

1.Watoto chini ya miaka miatano

	Na
	AINA YA UGONJWA
	IDADI YA WAGONJWA

	1
	Magonjwa ya njia ya hewa
	12,254

	2
	Malaria
	3,549

	3
	Kuhara
	1,640

	4
	Magonjwa Mengine
	1,444

	5
	Magonjwa ya Ngozi yasiyo Fangasi
	1,282

	6
	Kichomi
	1,015

	7
	Magonjwa ya minyoo/ tumbo
	573

	8
	Magonjwa ya Tumbo
	687

	9
	Magonjwa  ya njia ya Mkojo 
	504

	10
	Magonjwa ya Ngozi ya Fangasi
	474


2.watu wazima 

	Na
	AINA YA UGONJWA
	IDADI YA WAGONJWA

	1
	Magonjwa ya njia ya hewa
	9,599

	2
	Malaria
	6,325

	3
	Magonjwa Mengine
	3,377

	4
	Magonjwa ya Njia ya mkojo
	2,713

	5
	Shinikizo la Juu la Damu
	1,866

	6
	Upasuaji (surgical) 
	1,591

	7
	Magonjwa ya minyoo/ tumbo
	1,227

	8
	kuhara
	1,440

	9
	Kifafa
	1,021

	10
	kichomi 
	1,009


HUDUMA ZA UCHANGIAJI WA MPANGO WA AFYA YA JAMII (CHF)

Halmashauri ya wilaya ya madaba inaendesha Mpango wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) katika Kata zote nane (8), lengo kuu la Mfuko huu ni kuboresha huduma za afya kwa wakazi wa Halmashauri kwa kupata fedha za ziada kwa ajili ya kusaidia uendeshaji wa huduma za afya ikiwa na pamoja na ununuzi wa dawa za ziada.

Kila Kaya (yenye wazazi pamoja na watoto walio na umri chini ya miaka kumi na nane) hujiunga na kuwa wanachama kwa malipo ya shs. 30,000/=. Malipo haya huwawezesha kupata huduma za matibabu ya nje ndani ya mwaka mmoja.  Wagonjwa wasio wanachama kwa kituo cha Afya Madaba   hutozwa  gharama ambazo zinalingana na huduma zinazotolewa kwa wagonjwa vituo vingine hudumiwa kulingana na huduma wanazopatiwa  ikiwa ni mchango wa papo kwa papo.Jumla ya kaya 629 sawa na asilimia 11.4% imejiunga.

MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI

Ukimwi bado ni tatizo kubwa katika Manispaa ya Songea. Katika kupambana na janga hili Halmashauri ina vituo 30 vinavyotoa huduma ya ushauri nasaha na kupima virusi vya UKIMWI kwa hiari. 

Mwaka 2016/2017 wateja 81,763 walipima Afya zao kati yao 3,048 waligundulika kuwa na maambukizi ya virusi vya Ukimwi,hii ni sawa na asilimia 3.7 ya wote waliopima,Kwa mwaka 2017/2018 wateja waliopima VVU ni 85,255 waliokutwa na maambukizi ni 2780 sawa na asilimia 3.2 Pia kuna vituo 30 vinavyopima maambukizi ya Ukimwi kwa akina mama wajawazito kwa mwaka 2016/2017 jumla ya akina mama wajawazito 7,927 walipima. Kati yao akina mama 259 waligunduliwa kuwa na maambukizi sawa na asilimia 3.3 ya waliopima,kwa mwaka 2017/2018 jumla ya akina mama 8244 walipimwa na waliogundulika na maambukizi ni 279 sawa na asilimia 3.4

Aidha kuna vituo 26 vinavyotoa huduma za dawa zinazopunguza makali ya virusi vya UKIMWI. Wagonjwa 23,461 wamesajiliwa kwenye vituo hivyo na kati yao 12,765 wameanza kutumia dawa hizo, hiyo ni sawa na asilimia 54 ya waliosajiliwa.

Kuna jumla ya Vituo 31 vinavyotoa huduma ya ushauri nasaha na kupima V.V.U kwa hiari. Kwa kipindi cha mwaka 2017/2018. 

Source of information, DHIS 2

CHANGAMOTO ZILIZOPO KATIKA IDARA YA AFYA 

· Uchakavu wa miundombinu ya kutolea huduma za Afya yaani Zahanati na Vituo vya Afya pamoja na huduma za usafiri kwa wagonjwa yaani Ambulance
· Uhaba wa Watumishi kwa kada mbalimbali mfano wauguzi,madaktari na maafisa ustawi wa jamiii.
· Dawa kuja ndogo tofauti na bajeti iliyotengwa.
· Jamii kutotoa ushirikiano  katika utunzaji na uendelezaji wa miradi ya Afya
9.0 SEKTA YA MAJI

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba inahudumiwa na Mamlaka ya maji mijini na vijijini (RUWASA)

Hali ya upatikanaji wa Maji safi na salama kwenye eneo zima la Halmashauri ya Madaba.  Mahitaji ya maji kwa wakazi wa Madaba ni lita za ujazo 3,842,020 kwa siku kwa wakazi 55,987 lakini kiwango halisi cha utoaji wa huduma ni wastani wa lita 2,382,053 ambacho ni kiwango cha asilimia 62 ya mahitaji yote ya maji safi na salama kwa wakazi wa Wilaya ya Madaba. 

Hatua Za Kuongeza Huduma Za Maji Mjini Na Vijijini

Mradi wa Uboreshaji wa Mradi wa Maji utakaohudumia vijiji vya Lituta-Mtepa-madaba na Kipingu unaendelea wenye thamani ya shilingi 1,041,021,700.00 kwa awamu ya kwanza. Ujenzi wa Mradi wa Maji wa Mtiririko Kijiji cha Maweso wenye thamani ya shilingi 546,792,163 umekamilika, upo kwenye kipindi cha matazamio. Ujenzi wa Mradi wa Maji wa Mtiririko Kijiji cha Lilondo unaendelea wenye thmani ya shilingi 1,048,875,253.95

Ukarabati wa Mradi wa Maji wa Mtiririko Kijiji cha Mahanje umekamilika kwa gharama ya shilingi 275,013,600. Ukarabati wa Mradi wa Maji wa Mtiririko Kijiji cha Ifinga wenye thamani ya shilingi 482,126,599.35 umekamilika.

10.MAENDELEO YA JAMII:

10.1 MIKOPO YA WANAWAKE

Wananchi wameunda vikundi mbalimbali vya kiuchumi ili kusaidia kuinua uchumi wa wananchi, hadi Juni 2020, jumla ya vikundi 257 vimeundwa vikiwemo Vikundi 75 vya Wanawake na Vikundi 20 vya vijana na vikundi 162 ni mchanganyiko. Vikundi hivi kwa ujumla wake vinajishughulisha na Kilimo, Ufugaji na Ujasiliamali. 

Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2018/19 imetoa mikopo kwa vikundi 16  mkopo wa thamani y ash 32,000,000. Vikiwa vikundi 14 ni vya Wanawake wamekopeshwa 27,000,000/= kikundi 1 ni cha Vijana wamekopeshwa 3,000,000/= na kikundi 1 ni cha Watu Wenye Ulemavu wamekopeshwa 2,000,000/= 

Kwa mwaka 2019/20 Halmashauri imetenga jumla ya shilingi 73,954,000/- kwa ajili ya kuendelea kuviimarisha vikundi vya wanawake na vijana
11.0: IDARA YA FEDHA

11.1 MAPATO MBALIMBALI 

Jukumu kubwa la Halmashauri ya Madaba ni kutoa huduma muhimu kwa wananchi, kama ilivyoelezwa kwenye Dira na Mwelekeo wa Halmashauri ya Madaba.  Huduma zinazokusudiwa zinategemea ukusanyaji wa mapato mbalimbali kwenye vyanzo vya Halmashauri. Katika kipindi cha miaka 3 Halmashauri imeweza kukusanya mapato yake kama ifuatavyo:
JEDWALI 11.1 MAPATO YA HALMASHAURI (OWN SOURCE) 

	Mwaka
	Lengo
	Mapato halisi
	Fedha zilizotolewa kwenye miradi ya maendeleo
	Asilimia ya fedha zilizotolewa kwenye miradi ya maendeleo

	2016//2017
	1,078,849,990.00
	584,245,188.00
	21,120,000.00
	3.6

	2017/2018
	818,692,000.00
	650,706,988.00
	16,000,000.00
	2.5

	2018/2019
	825,402,000.00
	572,888,697.00
	126,581,058.00
	22.1

	2019/2020
	841,023,000.00
	739,743,869.63
	
	


11.2 UTAYARISHAJI WA MAHESABU YA MWISHO WA MWAKA 

Halmashauri imekuwa inatayarisha mahesabu yake ya siku ya mwisho wa mwaka kwa wakati kuanzia mwaka 2019 hadi Juni, 2020. Mahesabu ya kuishia tarehe 30 Juni 2020 yametayarishwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi tarehe 29/09/2020.

